தி ஸ்நோமேன் – யூ நெஸ்போ – நூல் அறிமுகம்.

 

 

குற்றப்புனைவுகளில் ஸ்கேண்டிநேவியன் நாவல்களை அடிக்க ஆள் இல்லை என்று பத்து ஆண்டுகளுக்கு ஒரு முறையாவது நிரூபணமாவது உண்டு. வாலாண்டர் தொடர்கள், அதற்கு முன் மார்ட்டின் பெக் என அவர்கள் படைத்த பாத்திரங்கள் ஏராளம். சமீபத்தில் அங்கு பிரபலமாக பேசப்பட்டுக் கொண்டிருப்பவர் யூ நெஸ்போ (Jo Nesbo). அவரது ஹாரி ஹோலே கதாபாத்திரம் மிகவும் பிரபலம். குடிப்பிரச்சினை உள்ள ஒரு போலீஸ் அதிகாரி. பல இடங்களில் டர்டி ஹாரியை நினைவுபடுத்தும் ஒரு பாத்திரம். யாருக்கும் அடங்காத, தன் உள்ளுணர்வை மட்டுமே முழுவதுமாக நம்பும் ஒரு அதிகாரி.

ஸ்நோமேன் – ஹாரி ஹோலே தொடரில் மிகவும் பிரபலமான ஒரு நாவல். தொடரில் 7வதாக வந்த இந்த நாவலே உலக அளவில் மிகவும் பெரிய பெயரைப் பெற்றுத் தந்தது. முதலில் இருந்து படித்தால் ஹாரி ஹோலே பற்றி முழுமையான ஒரு பிம்பம் உருவாகும் இருந்தாலும் இந்த நாவலைத் தனியே படித்தாலும் முன் நடந்த பல விஷயங்களை நாம் தெரிந்து கொள்ளலாம்.

நார்வேயின் ஓஸ்லோ நகரில் நடக்கும் தொடர் கொலைகளை ஆராய ஹாரி ஹோலே பணிக்கப்படுகிறார். ஒவ்வொரு முதல் பனி நாளிலும் ஒரு இளம் தாய் காணாமல் போகிறார். அவர் வீட்டு முன் அல்லது அருகில் ஒரு பனி மனிதன் செய்து வைக்கப்பட்டிருக்கிறது. பல நாட்கள் இந்த வழக்குகள் காணாமல் போனவர்கள் பர்ரியலில் இருப்பதால் அவர்கள் இறந்திருக்கலாமோ என்கிற சந்தேகத்தில் ஹாரி ஹோலே விடம் இந்த விஷயம் வருகிறது. நார்வேயின் இன்னொரு பகுதியான பெர்கென் நகரிலிருந்து ஒரு பெண் அதிகாரி ஹாரிக்கு துணையாக செயல் படுகிறார். இதை எல்லாம் தவிர ஹாரிக்கு முதல் பனி நாளில் ஒரு கொலை விழும் என்கிற மொட்டைக் கடிதமும் வருகிறது.

அது மட்டுமல்லாமம் ஹாரியின் சொந்த வாழ்க்கை ஆகக் கொடுமையாக இருக்கிறது. அவரது காதலி ரேக்கல் இன்னொருவரோடு வாழ்கிறார். ரேக்கலின் பையன் ஒலெக் ஹாரியை மட்டுமே தந்தையாகப் பார்க்கிறான். இருந்தும் ஹாரியின் வேலையும் அதைச் சார்ந்த ஆபத்துகளும் அவர்கள் சேர விடாமல் தடுக்கிறது.

அடுத்த குறி யார்?  யாரெல்லாம் இவ்வாறு கொலை செய்ய வாய்ப்பிருக்கிறது? எதற்காக கொலை செய்யப்படுகிறார்கள்? ஹாரியின் கூட இருக்கும் பெண் அதிகாரி காத்தரீன் உண்மையிலேயே உதவத் தான் வந்திருக்கிறாரா? என்பதைப் பல சுவாரசியமான பல திருப்பங்களுக்கு பின் முடிவுக்கு கொண்டு வந்திருக்கிறார் யூ நெஸ்போ.

கதாபாத்திரங்களும், அவற்றை அவர் படிப்படியாக கட்டமைப்பதும் மிகவும் சுவாரசியமாக இருக்கிறது. திருப்பம் என்றால் திருப்பம், பக்கங்களைத் திருப்பிக் கொண்டே இருக்க வேண்டியதாக இருக்கிறது. ஒரு இடத்திலும் அலுக்காத ஒரு நடை. இவராக இருக்குமோ என நினைக்கும் நேரத்தில் அவர் இல்லை என்று ஆதாரங்கள் வருவது ஹாரிக்கு எரிச்சலாக இருக்குமோ இல்லையோ நமக்கு மிகவும் கொடுமையாக இருக்கிறது.

கடைசி பகுதி போலீஸ் பார்வையிலிருந்து சடாரென கொலைகாரன் பார்வைக்கு செல்வது மிகவும் புதியது இல்லை என்றாலும் அவன் தரப்பு விளக்கம் நாவலுக்கு மிகவும் தேவையாகவும் அதே நேரம் விறுவிறுப்பாகவும் இருக்கிறது. மெல்லிய நகைச்சுவை, அபார வேகம் வெறுப்புடன் ரசிக்க வைக்கும் ஒரு கதாநாயகன். ஒரு சிறந்த குற்றப் புனைவுக்கு வேறு என்ன வேண்டும்?

முதல் இரண்டு ஹாரி ஹோலே நாவல்கள் இன்னும் ஆங்கிலத்தில் வெளிவரவில்லை. மூன்றாவது நாவலில் ரெட் பிரஸ்ட் கதையிலிருந்து துவங்கும் ஹாரி ஹோலேவின் சாகசங்கள் எந்த அமெரிக்க ஹீரோவின் சாகசத்துக்கும் குறைவில்லை. இரண்டு வாரங்களில் மூன்று ஹாரி ஹோலே புத்தகங்களை முடித்த திருப்தியில் சொல்கிறேன். நம்பி வாங்கி வாசிக்கலாம்.

நியூ ஜென் தமிழா மின் இதழில் வெளியானது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.